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HOTUBA YA KAMISHNA WA MAADILI, JAJI 

(Stahiki) SIVANGILWA S. MWANGESI KATIKA 

UFUNGUZI WA MKUTANO WA BARAZA LA 

WAFANYAKAZI WA SEKRETARIETI YA MAADILI 

YA VIONGOZI WA UMMA TAREHE12/03/2025 – 

UKUMBI WA MIKUTANO JENGO LA MAADILI- 

DODOMA 

 

NDUGU, 

MAKATIBU,  

WAKUU WA IDARA NA VITENGO, 

MAKATIBU WASAIDIZI, 

VIONGOZI WA TUGHE,  

WAJUMBE WA BARAZA LA WAFANYAKAZI, 

WAGENI WAALIKWA, 

MABIBI NA MABWANA.  

 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania! 
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Awali ya yote, ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kutujalia kuwepo leo hii tukiwa na Afya njema.  

Niwashukuru Watumishi wa Sekretarieti ya Maadili 

ya Viongozi wa Umma kwa kutimiza wajibu wenu 

ipasavyo kwa uadilifu na weledi. 

Natoa pongezi kwa waandaaji wa Mkutano huu, kwa 

maandalizi mazuri na kufanikisha kufanyika kwake.  

Ninatambua huu ni mkutano wa pili wa Baraza la 

Wafanyakazi kwa mwaka wa fedha 2024/2025. 

Nawakaribisha wote katika Jengo letu ambapo ni 

Ofisi za Makao Makuu na Kanda ya Kati kwa wale 

ambao wanafika kwa mara ya kwanza. 

 

Ndugu Wajumbe;  

Mabaraza ya Wafanyakazi yameundwa kisheria kwa 

madhumuni ya kuishauri Serikali katika ngazi ya 

Taasisi ili kusimamia rasilimali na utekelezaji wa 

majukumu ya kila Taasisi ya Umma. Ninawaomba 
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wajumbe wote mtumie fursa hii ya kuwawakilisha 

wenzenu vizuri ili Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi 

wa Umma iweze kufikia malengo iliyojiwekea katika 

utekelezaji wa majukumu yake na kukidhi matarajio 

ya wananchi kwa ujumla. 

Kukusanyika kwenu hapa iwe ni sehemu muhimu 

katika kuboresha mazingira ya kazi na pia kuongeza 

ufanisi na tija katika Taasisi yetu. Uzoefu 

umeonesha kuwa Mabaraza ya Wafanyakazi 

yanapotumika vyema, hali ya maelewano na utulivu 

mahali pa kazi huongezeka na hivyo kuongezeka 

kwa tija.  

 

Ndugu Wajumbe; 

Katika mkutano huu tutapata nafasi ya kupata 

uelewa kuhusu utekelezaji wa Bajeti ya mwaka 

2024/2025 na Mwelekeo wa bajeti ya mwaka 

2025/2026. Pia tutapokea taarifa ya Mfuko wa 

Kusaidiana na tutapatiwa elimu kuhusu mfuko wa 
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amana wa UTT AMIS. Nawasihi kutumia vizuri muda 

huu kwa ajili ya kuchangia mawazo ambayo 

yataongeza tija kwa Taasisi yetu 

Ndugu Wajumbe; 

Pamoja na kuwa tumekutana maalumu kwa ajili ya 

kupokea na  kujadili utekelezaji wa bajeti ya Taasisi 

2024/2025 na mwelekeo wa Bajeti 2025/2026 lakini 

ni fursa pia ya kukumbushana machache kuhusu 

namna bora ya utekelezaji wa majukumu yetu kwa 

mtumishi mmoja mmoja na Taasisi kwa ujumla. 

 

Ninafahamu kuna baadhi yetu wana changamoto za 

kiuadilifu katika utendaji wao, lakini kwakuwa Taasisi 

yetu tunayoitumikia ni ya kimaadili basi hatuna budi 

kukumbushana kwa lengo la kujipa muda 

kujitathmini na kujirekebisha kwenye suala la 

uaminifu, nidhamu, kupendana pamoja na utii kwa 

mamlaka na viongozi waliopo juu yetu kwa kuwa 

hayo yote yana athari chanya katika utekelezaji wa 
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majukumu yetu na taswira ya Taasisi yetu kwa 

ujumla.  

Aidha, nasisitiza kwenu wajumbe mkawe mabalozi 

kwa watumishi wengine kwenye suala la ujazaji wa 

majukumu katika mfumo wa e-utendaji ikiwa ni 

utekelezaji wa maelekezo ya Serikali na pia Waraka 

wa Ndani Na. 1 wa Mwaka 2025 ambao umetenga 

siku maaalum   ya Alhamisi ya kila wiki kwa ajili ya 

kuingiza taarifa za utendaji kazi katika mfumo. 

 

Ifahamike kuwa jukumu kubwa la Sekretarieti ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma ni kusimamia Maadili 

ya Viongozi wa Umma, hivyo ni muhimu kwa 

watumishi wa Taasisi yetu kuwa mfano wa kuigwa 

katika uzingatiaji wa maadili. Hii ni katika 

kutekeleza Kanuni ya pili ya Kanuni za Maadili ya 

Utendaji katika Utumishi wa Umma za mwaka 

2023 “UTII KWA SERIKALI” ambapo mtumishi 

anapaswa kuzingatia na kutekeleza Sera, Sheria, 

Kanuni, Taratibu na Miongozo inayoongoza 
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utendaji kazi ikiwa ni kupokea na kutekeleza 

maagizo halali yanayotolewa na Viongozi wa 

Serikali. 

Ndugu Wajumbe, 

Kwa kuwa tumekubali kuwa watumishi wa 

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma, 

niwakumbushe kwa mara nyingine kuwa 

tunawajibika kuzingatia nidhamu, uaminifu, uwazi na 

kupendana; atakayeenda tofauti na hayo atakuwa si 

miongoni mwetu na hatutasita kuchukua hatua 

stahiki. 

 

Pamoja na changamoto nyingi tunazokabiliana nazo 

katika kazi yetu ya kusimamia uadilifu, ninawaomba 

tusikubali kuyumba au kuyumbishwa na hatimaye 

kutolewa kwenye mstari, tuendelee kufuata misingi 

ya weledi na maadili katika utendaji kazi kwa 

kuepukana na rushwa na kushinda vishawishi vya 

rushwa na tamaa nyinginezo. 
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Ndugu Wajumbe; 

Binafsi nawapongeza kwa ushirikiano ambao 

mmenionesha. Ninaomba ushirikiano huo uendelee. 

Kwa upande wangu mlango uko wazi pale kwenye 

changamoto yoyote msisite kuniona ili tuijadili kwa 

pamoja na kuipatia ufumbuzi kwa ajili ya maendeleo 

ya Sekretarieti katika mchango wake wa 

KUDUMISHA UTAWALA BORA. 

Aidha, kama mnavyonipa ushirikiano naomba 

ushirikiano huo uwe miongoni mwenu pia ili Taasisi 

ifike mbali. 

 

Ndugu wajumbe,  

Mwisho ninawashukuru kwa kuhudhuria na kila 

mmoja aendelee kufanya kazi kwa uadilifu, ubunifu 

na uzalendo wa hali ya juu kuhakikisha kuwa Taasisi 
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yetu inafikia malengo yake. Ninawatakia majadiliano 

mema na yenye kujenga. 

Baada ya kusema hayo, sasa natamka rasmi kuwa 

Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa Sekretarieti 

ya Maadili ya Viongozi wa Umma, 

UMEFUNGULIWA RASMI. 

 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA 


